Trúng thưởng khuyến mại có phải nộp thuế không?

Thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng mà bạn nhận được trong từng lần trúng thưởng xsdt .

Tôi vừa được trúng thưởng một chiếc xe máy Vespa ở một chương trình khuyến mại. Vậy xin hỏi với giải thưởng là chiếc xe máy thì tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? Tôi cám ơn

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 của Quốc Hội thì thu nhập chịu thuế gồm cả thu nhập từ trúng thưởng, trong đó có: Trúng thưởng xổ số; trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại; trúng thưởng trong cá cược, casino; trúng thưởng tong các trò chơi, cuộc thi có thưởng..”

Điều 15 Luật thuế thu nhập cá nhân quy định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng mà bạn nhận được trong từng lần trúng thưởng và thời điểm xác định thu nhập chịu thuế là thời điểm cửa hàng trả thu nhập cho bạn.

Do bạn nhận trúng thưởng là sản phẩm nên để xác định thu nhập chịu thuế cần quy đổi ra đồng Việt Nam theo giá thị trường của sản phẩm đó tại thời điểm cửa hàng trả sản phẩm trúng thưởng cho bạn.

Advertisements

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Đăng xuất / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Đăng xuất / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Đăng xuất / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Đăng xuất / Thay đổi )

Connecting to %s